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      Neno kutoka kwa Katibu Mtendaji 

N d u g u  m s o m a j i  w a  J a r i d a  l a 
Uwezeshaji,Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi (NEEC) linakutakia heri 
na Baraka katika mwaka mpya wa 2018. 
 
Karibu kwa mara nyingine katika toleo letu 
la tano linalohusu shughuli za Baraza la 
Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na 
mafanikio yake katika mwaka wa 2017 
pamoja na dira mpya ya mwaka 2018 
katika kuhakikisha sera ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi ya mwaka 2004 iliyo 
chini ya kifungu namba 16 inatekelezwa. 
 
Baraza kwa kushirikiana na wadau mbalim-

bali wa masuala ya Uwezeshaji limezidi ku-

tanua wigo wa utekelezaji wa sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi baada ya 

kufanikisha uzinduzi wa Mkakati wa Taifa wa kuendeleza Ujasiriamali nchini. 

Tunafurahi kufanikisha uzinduzi huo ambao utakuwa chachu ya kusukuma mbele 
dira ya Serikali ya awamu ya tano katika kuifanya Tanzania ya viwanda na kufikia 
uchumi wa kati. 
 
Baraza pia limefanikisha kusaini rasimu ya makubaliano na Taasisi ya manunuzi 
ya Umma (PPRA) ili kulinda maslahi ya wazabuni wadogo kunufaika na tenda 
zinazotangazwa katika ofisi za Serikali. 
 
Baraza limefikia makubaliano hayo ili kuleta usawa kwa wazabuni wazawa kunu-
faika na zabuni zinazotolewa na ofisi za Umma. 
 

 
 

    inaendelea uk.4 
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Katika kutekeleza sera ya Uwezeshaji Wananchi 
kwa vitendo, Baraza limeendelea kutoa dha-
mana ya mikopo kwa vikundi vya uzalishaji mali 
kupitia mfuko wa Mwananchi. 
 
Baraza linaratibu kazi hii kwa ushirikiano wa 
karibu na taasisi za fedha za UTT Mircofinance 
na Benki ya Posta hapa nchini. 
 
Baraza liliendelea na ziara zake katika mikoa ya 
kanda ya ziwa inayojumuisha mikoa ya Kag-
era,Geita, Mwanza,Simiyu na Mara na kuvifikia 
vikundi 228 vya uzalishaji mali ambavyo vina-
jiendesha kwa mfumo wa VICOBA na SACCOS. 
 
Katika ziara hiyo, Baraza lilitoa dhamana ya 
jumla ya mikopo yenye thamani ya shilingi bili-
oni 2.8 kupitia taasisi za fedha za UTT Microfi-
nance na Benki ya Posta. 
 
Kwenye sekta ya viwanda na kilimo, Baraza 
limefanikiwa kumuwezesha mbunifu wa viwanda 
Bwana George Buchafye ambaye ni Mkuugenzi 
wa Kampuni ya Star Natural Product dhamana 
ya mkopo wa Shilingi milioni 50 kupitia taasisi 
ya fedha ya UTT Microfinance. 

 
Fedha hiyo inatarajia kuongezeka mpaka 
kufikia shilingi milioni 360 kulingana na 
utekelezaji wa mradi. 
 
Katika mkopo huo, kampuni ya Star 
Natural Product itawajibika kutengeneza 
mashine za kuchakata mazao ya alizeti 
na michikichi na kuzisambaza kwa vi-
kundi vya wakulima ili kuongeza uzal-
ishaji wa mazao hayo ya biashara na ku-
pandisha thamani ya bidhaa za Tanzania  

 
Mwaka huu wa 2018 Baraza litaendelea 
kuratibu Sera ya Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi na kufikia namba kubwa ya 
Watanzania ili kila mzawa anufaike na 
fursa za uwezeshaji zilizopo. 
 
Baraza linasisitiza matumizi bora ya 
Mkakati wa Taifa wa kuendeleza Ujasiria-
mali nchini ambao ulizinduliwa kwa 
ushirikiano mzuri na UNCTAD. 
 
 
Bi Bengi Issa 
Katibu Mtendaji 



5                                                                                                                                            

 VICOBA kanda ya ziwa vyapata mkopo wa Bilioni 2.8 
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na watu wenye ulemavu,Mheshimiwa 

Jenista Mhagama akikabidhi hundi kwa taasisi ya VISUDENT iliyopo  Kanda ya Ziwa.  

Vikundi 271 vya VICOBA kutoka Mikoa ya 
Kanda ya Ziwa vimenufaika na dhamana ya 
mikopo kutoka Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kupitia taasisi za fedha 
za UTT Microfinance PLC na Bank ya Posta 
(TPB).  
 
Vikundi hivyo vinavyotoka katika Wilaya za 
Mikoa ya Kagera,Geita, Mwanza, Simiyu na 
Mara vimepata dhamana ya mikopo yenye 
masharti nafuu ya jumla ya shilingi Bilioni 
2.8. 
 
Akizungumza wakati wa utoaji wa mikopo 

hiyo, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu,  

Sera, Bunge, Ajira na watu wenye ule-

mavu,Mheshimiwa Jenista Mhagama ame-

sema kuwa dhamana ya mikopo hiyo ni se-

hemu ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 

ambapo imetolewa ili kuwafanya 

wanavikoba waweze kuendeleza miradi 

mbalimbali ya ujasiriamali. 

“Huu ni uwezeshaji mkubwa na tunataka 
mikopo hii itumike kuendeleza miradi ya 
ujasiriamali na kuzalisha faida ili kuon-
dokana na hali duni za kimaisha”alisema 
Mheshimiwa Jenista Mhagama. 
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 Mheshimiwa Jenista Mhagama pia alizitaka taasisi zingine za fedha kufika katika hal-

mashauri na kutoa huduma za mikopo kwa wananchi ili waweze kuzitumia katika 

shughuli za ujasiriamali na kwa kufanya hivyo Taasisi hizo zitaweza kujiongezea idadi 

ya wateja huku pia wakisaidia jitihada za Serikali kukwamua wananchi kiuchumi.  

Katika mikopo hiyo, TPB imetoa bilioni 2.7 kwa vikundi 228 na UTT Microfinance 

imetoa Tsh 100, 300, 00 kwa vikundi viwili vyenye wanachama 30. 

Katibu Mtendaji wa Baraza, Bi Beng‟i Issa alisema kuwa mikopo hiyo imedhaminiwa 

kupitia Mfuko wa Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi na imeletwa kwa masharti nafuu 

kwa vikundi vinavyojiendesha kwa mfumo wa SACCOSS na VICOBA. 

“Vikundi hivi ni matunda ya taasisi Mwamvuli zilizokubali kushirikiana na Serikali ku-

vianzisha na kufundisha elimu ya VICOBA, Serikali itaendelea kushirikiana na Taasisi 

hizi katika kazi ya kuwawezesha Wananchi”alisema Katibu Mtendaji. 

Wanachama wa Vikoba wakifuatilia maelekezo kutoka kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri 

Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na watu wenye ulemavu,Mheshimiwa Jenista Mhagama wakati wa 

zoezi la utoaji wa mikopo. 

         Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                 www.uwezeshaji.go.tz 
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Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) limedhamini mkopo 

wa Tshs 360 Milioni kupitia Taasisi ya fedha ya UTT Microfinance PLC kwa Kam-

puni ya Star Natural Product Limited ambayo inamilikiwa na mjasiriamali wa Ki-

tanzania Bwana George Buchafye. 

Dhamana ya mkopo iliyotolewa na Baraza imelenga kuanzisha viwanda vidogo 

vidogo vya  kutengeneza sabuni, kuchakata zao la alizeti na mchikichi ili kuzal-

ishia mafuta ya kupikia toka kwenye makundi mbalimbali ya wazalishaji mali. 

 

 

    Baraza ladhamini mkopo wa Milioni 360 kwa Mbunifu wa  
Viwanda 

Mkurugenzi wa Kampuni ya Star Natural Product, Bwana George Buchafye akikabidhiwa hundi na 

Mkurugenzi wa UTT Microfinance Bwana James Washima baada ya kupata dhamana ya mkopo ku-

toka Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi. Kushoto ni Katibu Mtendaji Bi Beng’i Issa.   



8                                                                                                                                           

 

         Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                          www.uwezeshaji.go.tz 

Mkopo huo umetolewa kwa awamu kulingana na utekelezaji wa wazo la 

mradi ambapo kwa awamu ya kwanza mjasiriamali George Buchafye alik-

abidhiwa hundi ya Tsh Milioni 50 kwa ajili ya kufanikisha wazo lake la uan-

zishaji wa viwanda.   

Mbunifu huyo wa viwanda ambae anafanyakazi chini ya SIDO atatakiwa 
kuunda vikundi vya uzalishaji mali na kuvipa elimu ya kutumia mashine al-
izobuni ili wanavikundi waweze kujikwamua kiuchumi na kupiga hatua ki-
maisha. 
 
Baraza linatarajia mradi huo utachochea kasi ya ukuaji wa viwanda na uzal-
ishaji wa malighafi za kilimo cha alizeti na mchikichi huku vipato vya waku-
lima vikiongezeka kwa kiwango kikubwa.   
 

Wakati wa makabidhiano ya hundi, Katibu Mtendaji wa Baraza Bi Beng‟i 
Issa aliwataka Watanzania kuwa wabunifu katika uanzishaji wa viwanda ili 
kuchochea ukuaji wa uchumi na kuongeza pato la Taifa.  
 
Katibu Mtendaji alipongeza jitihada za kampuni ya Star Natural Product kwa 
kudhamiria kupunguza tatizo la ajira na kubuni wazo la uanzishaji wa vi-
wanda ambalo linaendana na maono ya Serikali ya awamu ya tano. 
 

Bi Beng‟i alisisitiza juu ya uaminifu kwa Watanzania pindi wanapopewa 
dhamana ya mikopo warejeshe kwa wakati muafaka ili wengine waweze 
kunufaika na fursa ya dhamana hizo za mikopo. 
 
Nae Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Fedha ya UTT Microfinance PLC, 
Bwana James Washima amehaidi kuendelea kushirikiana na Baraza la 
Uwezeshaji katika kutoa mikopo kwa vikundi vya uzalishaji mali ili 
kuendeleza shughuli za kiuchumi na kutanua wigo wa ajira kwa vijana wa 
Tanzania. 
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Bibi Bengi’Issa 

akizungumza jambo katika mkutano wa makabidhiano ya 

hundi na Mbunifu wa viwanda bwana George Buchafye 

Mkurugenzi wa Star Natural Product, Bw George Buchafye ameshukuru jiti-

hada zilizofanywa na Baraza katika kutoa dhamana za mikopo kwa wananchi 

huku akihaidi kutekeleza lengo la maombi ya mkopo huo kwa kuwekeza 

kwenye kutoa mafunzo kwa vikundi mbalimbali vya wajasiriamali nchini 

wenye lengo la kujikita katika ubunifu na uundaji wa mashine za kuchakata 

mazao ya mafuta na utengenezaji wa sabuni. 

Bwana Buchafye amesema kwamba atahakikisha mashine zake anazisam-

baza mikoani kwa vikundi vya wakulima ili kurahisisha ukamuaji wa mafuta 

ya mazao sambamba na kuwapa elimu juu ya matumizi ya mashine hizo. 

Zoezi la makabidhiano ya hundi lilifanyika katika ukumbi wa mikutano wa 

Baraza la Uwezeshaji Jijini Dar es salaam likishuhudiwa na wanahabari, 

watendaji wa Baraza na wawakilishi wa UTT Microfinance PLC.    
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KATIKA kufanikisha jitihada za Serikali 

ya awamu ya tano ili kukuza uchumi wa 

Taifa, Baraza la Taifa la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi (NEEC) kwa ku-

shirikiana na taasisi mwamvuli za VI-

COBA FETA,IR VICOBA na TIMAP wa-

mefanikiwa kuzindua siku ya VICOBA 

Tanzania ambayo itakuwa ikifanyika kila 

Octoba 17 ambayo ni siku ya Kimataifa 

ya kutokomeza umasikini Duniani. 

 

Hatua hiyo imefikiwa baada ya 

Baraza kutambua mchango 

mkubwa wa VICOBA hapa nchini 

katika kutoa huduma za kifedha 

kwa wananchi wa vijijini na mijini ili 

kutokomeza lindi la umasikini kwa 

kuwawezesha kiuchumi. 

 

       Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                         www.uwezeshaji.go.tz 

    Siku ya VICOBA yazinduliwa rasmi 

nchini  
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Mpaka hivi sasa kuna 
wanachama takribani milioni 2.2 
kutoka kwenye vikundi 100,000 
ambavyo vinachangia moja kwa 
moja katika pato la Taifa vikiwa 
na amana ya Tshs 1.3 trilioni 
huku wanachama hao asilimia 
themanini wakiwa ni wanawake 
na ishirini ni wanaume.   

Wajasiriamali kutoka kwenye vi-
kundi vya VICOBA walipata fursa 
ya kunadi bidhaa zao ili kutanua 
wigo wa masoko katika viwanja 
vya mnazi mmoja ambapo 
shughuli hiyo ilizinduliwa na 
mgeni rasmi Mheshimiwa Charles 
Mwijage ambaye ni Waziri wa Vi-
wanda, Biashara na Uwekezaji.  

Kilele cha maadhimisho ya kitaifa ya 
siku ya VICOBA kilifanyika katika 
ukumbi wa Mlimani City ambapo mgeni 
rasmi alikuwa ni waziri wa Fedha na 
Mipango, mheshimiwa Philip Mipango 
ambaye pamoja na kutoa pongezi 
lakini pia alihaidi kufanyia kazi changa-
moto zinazowakabili wana VICOBA 
hapa nchini. 

Katika ukumbi wa Mlimani City kuli-
kuwa na mada mbalimbali zilizoibuliwa 
na wataalamu wa masuala ya uchumi 
wakiwemo Bwana George Mwakitalu 
na Profesa Ngowi ambapo wawakilishi 
kutoka makampuni na mashirika 
mbalimbali walipata nafasi ya kuuliza 
maswali kutokana na mijadala hiyo. 

      Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                         www.uwezeshaji.go.tz 

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Ajira na watu 

wenye ulemavu Mheshimiwa Antony Mavunde akizungumza na mjasiria-

mali wakati wa maonyesho ya VICOBA katika viwanja vya Mnazi Mmoja 

jijini Dar es salaam. 
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Kulikuwa na uwakilishi kutoka benki 

ya NMB, SIDO, PPF, CARE na wa-

dau wengine wa maendeleo wal-

ishiriki kikamilifu katika zoezi 

zima la kuelimisha wana 

VICOBA na wananchi 

kwa ujumla. 

Katibu Mtendaji wa 

B a r a z a  l a 

Uwezesha j i ,  B i 

Beng‟i Issa, alisema 

kuwa lengo la siku 

ya VICOBA ni kutam-

bua, kuhamasisha na 

kuendeleza mifumo ya vi-

kundi vya kuweka akiba na kuko-

pesha kwa ajili ya kupata mitaji ya 

kufanya shughuli za kiuchumi ili ku-

changia juhudi za kuondoa uma-

sikini nchini. 

“Tumeamua kufanya tukio hili ili ku-

tambua mchango wa VICOBA kwa 

wananchi katika harakati za kujik-

wamua kiuchumi kama kauli mbiu 

yetu inavyosema „VICOBA kwa 

maendeleo ya Taifa,‟alisema Katibu 

Mtendaji.  

Tukio hilo litaendelea kuratibiwa na 

Baraza kila mwaka kwa kushirikiana 

na vyama mwamvuli vya kulea VI-

COBA ikiwa kama sehemu ya maju-

kumu yake muhimu ya kutekeleza 

sera ya uwezeshaji wananchi kiuchumi 

ya mwaka 2004. 

     araza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                             www.uwezeshaji.go.tz 

Waziri wa Viwanda na Biashara Mheshimiwa 

Charles Mwijage akitoa maelekezo kwa 

mjasiriamali katika siku ya maonyesho vya VI-

COBA yaliyofanyika katika viwanja vya Mnazi 

Mmoja jijini Dar es salaam. 
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Mafunzo ya viongozi na waratibu wa madawati ya uwezeshaji wananchi kiu-

chumi katika mikoa ya Nyanda za Juu Kusini yakihusisha mikoa ya Mbeya, 

Rukwa, Ruvuma, Iringa na Njombe yametolewa na Baraza la Uwezeshaji 

Wananchi Kiuchumi (NEEC) ili kufanikisha utekelezaji wa sera ya Uwezeshaji 

ya mwaka 2004. 

Mafunzo hayo ya siku nne yalianza kufanyika tarehe 19-22 Septemba 

mwaka huu  baada ya kuzinduliwa na Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Ir-

inga, Amina Masenza katika ukumbi wa "Siasa ni Kilimo" uliopo Halmashauri 

ya Wilaya ya Iringa 

      Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                            www.uwezeshaji.go.tz 

Baraza latoa mafunzo ya uanzishwaji wa 
madawati 
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Miongoni mwa watu muhimu waliohudhu-
ria mafunzo hayo ni pamoja na Wakuu wa 
Mikoa 6, Makatibu Tawala 4, Wakuu wa 
Wilaya 21, Wakurugenzi wa Halmashauri 
28, Maafisa Mipango 31, Waratibu wa 
uwezeshaji wa Mikoa  na Halmashauri 35. 
 
Katika kufungua mafunzo hayo, Katibu 
Mtendaji wa Baraza, Bibi Beng‟i Issa ali-
washukuru viongozi na watumishi wa Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Iringa kwa maan-
dalizi mazuri ya mafunzo na viongozi wote 
na waratibu wa uwezeshaji katika ngazi ya 
Mikoa na Halmashauri kwa kukubali ku-
hudhuria mafunzo hayo. 

Baraza la Uwezeshaji lililenga kuwa-
jengea uwezo waratibu wa 
uwezeshaji ili kutafuta namna bora 
ya kuwa na mfumo wa Ufuatiliaji na 
Tathmini wa Sera ya Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi ya mwaka 
2004,kutoa muongozo wa 
uwezeshaji katika Halmashauri/
Manispaa/Miji/Majiji,Mifuko ya 
Uwezeshaji na Programu za Mi-
taji,kuongeza Ushiriki wa Watanza-
nia katika Uwekezaji na Uanzishwaji 
Vikundi vya VICOBA. 

      Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                      www.uwezeshaji.go.tz 

Baadhi ya washiriki wakifuatilia mafunzo ya madawati ya uwezeshaji yaliyofanyika nyanda 

za juu Kusini na kuratibiwa na Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 
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Katika mafunzo hayo, washiriki walipata nafasi ya kujadili mada baada ya 
uwasilishaji wa kila mada ili kuongeza uelewa kwa washiriki juu ya mada husika 
ambapo waliweza kuuliza maswali mbalimbali kwa wawezeshaji ili kupata 
ufafanuzi juu ya mada husika. 
 
Wawezeshaji walitoa kazi kwenye vikundi na kutoa michango yao ili kuboresha 
fomu za ukusanyaji na uwasilishaji wa taarifa za uwezeshaji pamoja na Mfumo wa 
ufuatiliaji na tathmini. 
 
Wakati wa kuhitimisha mafunzo,ilifanyika tathmini ili kujua washiriki walielewa kwa 
kiasi gani mada zilizotolewa ambapo matokeo yake yalionyesha kuwa 98.5% ya 
washiriki wa mafunzo wameonesha kuwa yamewaongezea uelewa na stadi juu ya 
majukumu yao kama waratibu. 
 
Aidha, 98.5% ya washiriki waliahidi kutumia stadi walizozipata katika mafunzo ili 
kuboresha utendaji wao wa kazi pamoja na kuboresha ushirikiano na wadau 
mbalimbali katika kutekeleza majukumu yao. 

      Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                        www.uwezeshaji.go.tz 

“Waratibu wa madawati ya Uwezeshaji watalisaidia Baraza katika kufuatilia 
na kuratibu shughuli za Uwezeshaji katika maeneo yao, hivyo mafunzo haya 
kwa viongozi ni muhimu ili waweze kuwasimamia vema waratibu wa 
madawati ya uwezeshaji”alisema Katibu Mtendaji.   

“Ninawashukuru waratibu wa ma-
funzo na viongozi wote waliohudhu-
ria mafunzo haya kwani Baraza lina 
wajibu wa kufanya kazi kwa ku-
shirikiana na Mikoa na Halmashauri 
ili kuwafikia wananchi wote kwa 
urahisi” alisema Katibu Mtendaji. 
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 Profesa Kamuzora awahasa Watanzania kupiga vita 
umasikini 

   
Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera na 
Uratibu, Profesa Faustine Kamuzora amewa-
taka Watanzania kuwa vinara katika kupiga 
vita umasikini kwa kutumia fursa za uwekezaji 
zilizopo nchini na kutoridhika na kipato kidogo. 
 
Katibu Mkuu amesema hayo wakati alipotem-
belea ofisi za Baraza la Taifa la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi kwa mara ya kwanza 
tangu alipoteuliwa kuchukua nafasi hiyo. 
 
 

“Tunazo fursa nyingi kama Taifa ambazo kila mmoja anaweza kutimiza ndoto zake za kiu-
chumi na kuwa tajiri. Moja ya fursa hizi ni uwepo wa rasilimali nyingi ambazo zinahitaji ku-
chakatwa na kuuza bidhaa zilizoongezwa thamani”alisema Katibu Mkuu. 
 
Katibu Mkuu pia aliwaeleza watumishi wa Baraza kuendelea kufanyakazi kwa weledi ili 
kutimiza malengo ya Serikali katika kujenga uchumi bora na kuchochea maendeleo ya 
Taifa.  
 
Aliwataka watumishi wa baraza hilo kuendelea kufanya kazi kwa weledi na kwa ushirikiano 
mkubwa ili kutimiza malengo ya Serikali katika kujenga uchumi bora na utoaji wa huduma 
bora kwa wananchi. 
 
Alisema fursa nyingine zilizopo ni pamoja na kuwepo kwa mifuko ya uwezeshaji 19, taasisi 
za kifedha yaani mabenki na soko kubwa la ndani na nje ya nchi ambalo kama litatumika 
vema linaweza kusogeza mbele gurudumu la maendeleo ya Kiuchumi. 
 
Akifafanua zaidi, alisema Tanzania imejaliwa kuwa na kila aina ya rasilimali, hivyo wanan-
chi wakizichangamkia suala la kuuza mali ghafi nje litafikia ukomo. 
 
Mwishoni mwa Oktoba mwaka huu, Profesa Kamuzora aliteuliwa kushika wadhifa huo aki-
tokea Ofisi ya Makamu wa Rais Muungano na Mazingira kwa wadhifa kama huo. 

        Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                      www.uwezeshaji.go.tz 

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera na 

Uratibu, Profesa Faustine Kamuzora  
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Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) limeingia makubaliano 
ya ushirikiano na Mamlaka ya ununuzi 
wa Umma (PPRA) kwa lengo la kuongeza 
ushiriki wa wafanyabiashara wadogo na 
wa kati katika ununuzi wa Umma. 
 
Makubaliano hayo yamefikiwa ili kuwa-
vuta wafanyabiashara wazawa katika 
ununuzi wa umma na kufungua milango 
kwa wazabuni wa ndani. 

         Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                     www.uwezeshaji.go.tz 

Wakati wa 
kusaini hati ya makubaliano hayo, Katibu 
mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Bi 
Beng‟i Issa alisema kuwa lengo ni kutatua 
changamoto za wafanyabishara na kuwa-
jengea uwezo waweze kufahamu namna 
ya kushiriki zabuni za Umma. 
 
Bi Beng‟i Issa alisema kuwa miongoni 
mwa fursa zitakazopatikana kwa wafan-
yabiashara wadogo na wakati katika 
Taasisi za Umma ni pamoja na huduma za 
usafi,chakula, ulinzi na uuzaji wa samani 
na vifaa vingine vya ofisi. 

NEEC yaingia makubaliano na PPRA 

kuwainua wazabuni wa ndani 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Bibi Beng’i Issa 

akisaini hati ya makubaliano ya sheria za ununuzi wa Umma na Afisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, 

Dk. Laurent Shirima  
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“Wafanyabiashara wengi hawaelewi fursa 
zilizopo kwenye mashirika ya umma na 
utaratibu wa kushiriki zabuni, wana-
shindwa kutimiza masharti kutokana na 
kukosa mitaji na maarifa hivyo makubali-
ano haya yataweza kufikia wafanyabi-
ashara wa kada zote kushiriki zabuni 
kwenye Taasisi za umma pasipokuwa na 
pingamizi lolote”alisema Katibu Mtendaji  
 
Afisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, DK Laurent 
Shirima amesema kuwa Taasisi hiyo 
itahakikisha michakato ya ununuzi inayo-
fanywa na Taasisi za Umma inaendeshwa 
kwa misingi ya haki, ushindani na kuzin-
gatia uwazi. 

DK Shirima aliongeza kwamba kuta-
kuwa na upendeleo kwa wazabuni wa 
ndani wakiwemo watu wanaotoka 
kwenye makundi maalumu ya wale-
mavu, wanawake, wazee na kada ya 
vijana. 
 
Katika makubaliano hayo ya Baraza na 
PPRA manunuzi yote yenye thamani 
ya chini ya Tshs 2 bilioni kipaumbele 
kitatolewa kwa wazabuni wa ndani. 
 
Baraza linaendelea kuratibu sera ya 
uwezeshaji wananchi kiuchumi kwa 
kuhakikisha Watanzania wanapata 
nafasi ya kushiriki uchumi wa nchi 
kwa kuondolewa vikwazo mbalimbali. 

        Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                     www.uwezeshaji.go.tz 

Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 

Kiuchumi (NEEC), Bibi Beng’i Isaa akikabishiana hati ya ma-

kubaliano ya ununzi wa Umma na Afisa Mtendaji Mkuu wa 

PPRA, DK Laurent Shirima. 
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SERIKALI kupitia Baraza la Taifa la 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC) 
limefanikiwa kuzindua mkakati jumuishi 
wa kuendeleza Ujasiriamali nchini ili ku-
chochea mapinduzi ya viwanda na 
uchumi wa kati. 
 
Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji, Mheshimiwa Stela 
Manyanya alisema kuwa lengo la 
mkakati huo ni kusukuma mbele jiti-
hada za Serikali katika kuwawezesha 
wananchi wake kiuchumi. 

           Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                     www.uwezeshaji.go.tz 

Alisema katika kufikia uchumi wa vi-
wanda ni muhimu kwa wananchi kupitia 
ujasiriamali wao kushiriki kwenye 
shughuli za kiuchumi ambayo ndio njia 
pekee na ya uhakika ya kuwawezesha 
wananchi wa kawaida kushiriki na 
kumiliki sehemu kubwa ya uchumi wake. 
 

Aliyataja maeneo hayo kuwa ni usi-
mamizi wa biashara nchini,ujuzi,na elimu 
katika ujasiriamali, teknolojia na ubunifu, 
upatikanaji wa mitaji na ujengaji wa mi-
tandao ya uhamasishaji. 

Mkakati wa kuendeleza ujasiriamali wazinduliwa 
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Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi, Bibi Beng‟i Issa al-
isema ili kuongeza ujuzi na maarifa ya 
ujasirimali kwa makundi mbalimbali 
Baraza limeandaa muongozo wa ufun-
dishaji ambao pia utatumika kwenye 
sekta isiyo rasmi, elimu ya awali, msingi 
na vyuo vya elimu. 

Nae Mtendaji Mkuu wa Taasisi ya 
Sekta Binafsi (TPSF), Bwana Godfrey 
Sembeye alisema kuwa ni muhimu 
kuanza kufundisha ujasiriamali 
kwenye shule za msingi ili dhana ya 
ujasiriamali ianze kujengwa kwa 
vijana wa rika dogo. 
 

           Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                       www.uwezeshaji.go.tz 

Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Mheshimiwa Stela 

Manyanya akiongoza zoezi la uzinduzi wa Mkakati wa Taifa wa 

Kuendeleza Ujasiriamali nchini.;’ 
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HABARI KATIKA PICHA 

Wanachama wa VICOBA wakifuatilia 

maelekezo kutoka kwa Muwezeshaji katika siku 

ya Kilele ya VICOBA iliyofanyika katika 

Maadhimisho ya Siku ya VICOBA katika 

Ukumbi wa Mliman City Jijini Dar es Salaam 

Wajasiriamali kutoka katika vikundi vya VI-

COBA wakinadi bidhaa zao katika viwanja vya 

Mnazi Mmoja Jijini Dar es salaam. 

Naibu waziri  wa Nchi Ofisi ya waziri mkuu 

(kazi, Vijana na ajira) mheshimiwa Antony 

Mavunde akizungumza jambo na watumishi 

wa Benki ya wanawake TWB katika siku ya 

VICOBA   
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HABARI KATIKA PICHA 

   Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi                                                                              www.uwezeshaji.go.tz 

Washiriki wa tukio la uzinduzi wa Mkakati 

wa Taifa wa Kuendeleza Ujasiriamali nchini 

wakiwa katika picha ya pamoja 

Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji, Mheshimiwa Stela Manyara aki-

gawa Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza 

Ujasiriamali nchini  

Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na 

Uwekezaji, Mheshimiwa Stela Manyara akigawa 

Mkakati wa Taifa wa Kuendeleza Ujasiriamali 

nchini  

Afisa Mtendaji Mkuu wa PPRA, DK Laurent 

Shirima akizungumza jambo wakati wa ma-

kubaliano ya sheria ya ununuzi wa 

Umma.Kushoto ni Katibu Mtendaji wa Baraza 

la Taifa la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi 

(NEEC), Bibi Beng’i Issa   
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HABARI KATIKA PICHA 

Profesa Honest Ngowi akitoa mada siku ya 

VICOBA Tanzania katika ukumbi wa Mli-

man City 

Watoa mada wakifatilia mjadala katika 

ukumbi wa Mliman City jijini Dar es salaam 

katika uzinduzi wa siku ya VICOBA 

Washiriki wa uzinduzi wa siku ya VICOBA 

katika ukumbi wa Mliman City 

Wanachama wa VICOBA wakikabidhi zawadi 

kwa Serikali kutokana na mchango wake kwa 

vikundi hivyo 



24                                                                                                                                           

 
                    

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

                       Baraza La Taifa la Uwezeshaji Wananchi  Kiuchumi  
                                       S.L.P  1734 
                                                 Mtaa wa kivukoni 
                                                 Dar es Salaam-Tanzania  
                                                 Simu/nukushi:+225 22 2125596 
                                                 Barua Pepe: neec@uwezeshaji.go.tz 
                                                 Tovuti: www.uwezeshaji.go.tz 
                                                 Facebook:NEEC 
                                                 Twiter:neec@empowerment 
                                                 Youtube:Uwezeshaji 

NEEC NEEC Tanzania  Uwezeshaji 


